சமாதான நோபல் பரிசை வெல்லும் மனித உரிமைப் போராளிகள்

0 57

சைபர் சிம்மன்

ஈராக்கின் யாசிடி இனத்தைச் சேர்ந்த நடியா முராத் மற்றும் கொங்கோவைச் சேர்ந்த டெனிஸ் முக்வெகே ஆகிய இருவரும், போர்ச் சூழலில் பாலியல் தாக்குதலை ஓர் ஆயுதமாக பயன்படுத்துவதை எதிர்த்துப் பாடுபட்டமைக்காக இந்த ஆண்டின் சமாதானத்துக்கான நோபல் பரிசுக்கு தேர்வுசெய்யப்பட்டுள்ளனர். நோர்வே நோபல் குழு இதனை அறிவித்துள்ளது.

போர் மற்றும் ஆயுதப் போராட்டச் சூழலில் பாலியல் தாக்குதலை ஓர் ஆயுதமாகப் பயன்படுத்துவதை எதிர்த்துப் பாடுபடுவதற்காக இந்த பரிசுக்கான அங்கீகாரத்தை இவர்கள் பெறுகின்றனர்.
முக்வெகே ‘தனது வாழ்க்கை முழுமையையும் போர்காலப் பாலியல் தாக்குதலால் பாதிக்கப்பட்டவர்களைப் பாதுகாப்பதற்காகச் செலவிட்டவர்’ என நோபல் குழு தெரிவித்துள்ளது. தன் மீதும் தன்னைப் போன்றவர்கள் மீதுமான பாலியல் தாக்குதல் தொடர்பாகப் பேசிவரும் சாட்சியாக முராத் திகழ்வதாக குழு தெரிவித்துள்ளது.
இத்தகைய தாக்குதலுக்கு இலக்கான ஆயிரக்கணக்கானவர்களை முக்வெகேயும் அவரது உதவியாளரும் சிகிச்சை அளித்துக் காப்பாற்றியுள்ளனர். முக்வெகே எப்போதுமே, கூட்டுப் பாலியல் வன்முறையை வன்மையாகக் கண்டித்துள்ளார். கொங்கோவும் மற்றைய நாடுகளின் அரசுகளும் போர் மற்றும் ஆயுதப் போராட்டங்களில் பெண்களுக்கு எதிரான பாலியல் தாக்குதல் ஓர் ஆயுதமாகப் பயன்படுத்துவதைத் தடுக்க போதிய அளவில் செயல்படவில்லை எனவும் அவர் விமர்சித்துள்ளார்.
‘இஸ்லாமிய அரசு’ இராணுவத்தால், பாலியல் தாக்குதல் உள்ளிட்ட கொடுமைகளுக்கு உள்ளான யாசிடி இன பெண்களில் ஒருவர் முராத். இத்தகைய தாக்குதல் திட்டமிடப்பட்டு, ஓர் இராணுவ உத்தியாகப் பயன்படுத்தப்பட்டதாகத் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது. முராத் தன்னுடைய இன்னல்களை வெளிப்படுத்துவதில் அசாதரணமான துணிச்சலை வெளிப்படுத்தியதோடு, தன்னைப்போல் பாதிக்கப்பட்டவர்களுக்காக குரல் கொடுத்தார் என தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
இஸ்லாமிய அரசிடமிருந்து விடுபட்ட பின்னர், முராத் தான் சந்தித்த கொடுமைகள் குறித்து வெளிப்படையாகவே பேசினார். 2016இல், 23 வயதில் அவர், ஆள் கடத்தலில் தப்பியவர்களின் கண்ணியத்திற்கான நல்லெண்ணத் தூதராக ஐ. நா. சபையால் நியமிக்கப்பட்டார்.

Leave a reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Nazhikai International Tamil Newsmagazine
ISSN 1357-6933
Tel: 00 44 208 422 5699
Fax: 00 44 208 728 2334
Email: pannews@hotmail.co.uk
Editorial: editor@nazhikai.com / letters@nazhikai.com
Annual Subscription (12 issues):
UK £22.00
Europe £30.00
Canada $30.00
India Rs200.00
All Other Countries £35.00
Payable to Pannews Limited
Canada:
880 Ellesmere Road,
Suite 204, Toronto,
ON. M1P 2W6
Tel: 416 613 2770
Editor: S Mahalingasivam
Published by: Pannews Limited 123 Twyford Road Harrow Middx HA2 0SJ