நாடெங்கிலும் சங்கிலி மன்னனின் நானூறாண்டு நினைவுகள்

0 16

யாழ்ப்பாணத்தை ஆண்ட இறுதி மன்னான சங்கிலியனின், 400ஆவது ஆண்டு நினைவு தினத்தை முன்னிட்டு, ‘சிவசேனை’ அமைப்பின் ஏற்பாட்டில் நாடாளாவிய ரீதியில் உள்ள புனித நீர்நிலைகளில் பிண்டம் இட்டு, தர்ப்பணம் கொடுக்கப்பட்டது.

நேற்றைய தினம், யாழ்ப்பாணம் முத்திரைச்சந்தியில் அமைந்துள்ள, சங்கிலியனின் சிலைக்கு மலரஞ்சலி செலுத்தும் நிகழ்வு, மற்றும் யமுனா ஏரியில் இந்திய புனித நதிகளின் நீரினை கலக்கும் நிகழ்வு ஆகியவற்றுடன், சங்கிலியனின் 400ஆவது நினைவு தின நிகழ்வுகள் ஆரம்பமாகியிருந்தன.
இந்நிலையில், இன்றைய தினம் நாடாளவிய ரீதியில் உள்ள 14 புனித நீர்நிலைகளில், பிண்டம் இட்டு, தர்ப்பனம் கொடுக்கப்பட்டது.

யாழ்ப்பாணம் கீரிமலையில், சிவசேனை அமைப்பின் தலைவர் க.சச்சிதானந்தனின் தலைமையில், தர்ப்பண நிகழ்வு இடம்பெற்றது. இதன்போது, இந்தியாவிலிருந்து வருகைதந்த பாரதீய ஜனதா கட்சியின் உறுப்பினர்கள் மற்றும், தமிழகத்திலிருந்து வருகைதந்த இந்துக் கட்சிகளின் பிரதிநிகள், வடக்கு மாகாண முன்னாள் எதிர்க்கட்சி தலைவர் எஸ். தவராசா உள்பட, பல சைவ அடியவர்கள் கலந்துகொண்டு, சங்கிலி மன்னனின் ஆத்மா சாந்திவேண்டி பிரார்த்தனை செய்தனர்.
இதன்பின்னர், பிண்டம் கீரிமலை புனித கடற்கரையில் கரைக்கப்பட்டது.

இதேவேளை, கிளிநொச்சி, வவுனியா, அம்பாறை, திருகோணமலை, மலையகத்தின் நுவரெலியா, ஹட்டன், டிக்கோயா ஆகிய இடங்களிலும் சங்கிலிய மன்னனின் இந்த 400ஆவது ஆண்டு நினைவு தர்ப்பண தானம் கொடுக்கப்பட்டது. நினைவு நாள் சிறப்பு மலரும் பல இடங்களில் வெளியிட்டுவைக்கப்பட்டது.

தமிழுக்கும் சைவத்துக்கும் பெரும் தொண்டாற்றிய சங்கிலி மன்னனின் வரலாறு பாதுகாக்கப்பட்டு, எதிர்கால சந்ததியினருக்கு அவ் வரலாறு மழுங்கடிக்கப்படாது வழங்கப்படவேண்டும் என்ற நோக்கத்திற்காக இந் நினைவு தினம் அனுஷ்டிக்கப்படுவதாக, ஒருங்கினைப்பாளர்கள் தெரிவித்தனர்

Leave a reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Nazhikai International Tamil Newsmagazine
ISSN 1357-6933
Tel: 00 44 208 422 5699
Fax: 00 44 208 728 2334
Email: pannews@hotmail.co.uk
Editorial: editor@nazhikai.com / letters@nazhikai.com
Annual Subscription (12 issues):
UK £22.00
Europe £30.00
Canada $30.00
India Rs200.00
All Other Countries £35.00
Payable to Pannews Limited
Canada:
880 Ellesmere Road,
Suite 204, Toronto,
ON. M1P 2W6
Tel: 416 613 2770
Editor: S Mahalingasivam
Published by: Pannews Limited 123 Twyford Road Harrow Middx HA2 0SJ