அமேசன் காட்டுத் தீ: பாதிப்புற்ற நாடுகளுக்கு ஜீ-7 நாடுகள் உதவி

0 20

உலகின் மிகப்பெரிய மழைக் காடுகளான அமேசனில் கடந்த சில நாள்களாக பயங்கர காட்டுத் தீ பரவி வருகிறது. அமேசன் காடுகளின் 60 சதவீத பகுதி பிரேசில் நாட்டில் இருந்தாலும், பொலிவியா, கொலம்பியா, வெனிசூவெலா உள்ளிட்ட 8 நாடுகளில் இந்த காடுகளின் பகுதிகள் காணப்படுகின்றன.

காட்டுத்தீயை கட்டுப்படுத்த உதவுமாறு உலக நாடுகளுக்கு கொலம்பிய அரசாங்கம் பகிரங்கமாக வேண்டுகோள் விடுத்திருந்தது. இதைத்தொடர்ந்து, காட்டுத்தீயால் பாதிக்கப்பட்டுள்ள நாடுகளுக்கு உதவ ஜீ-7 நாடுகள் முன்வந்துள்ளன.

இதேவேளை, தென் அமெரிக்க நாடுகளில் ஒன்றான பொலிவியாவிலுள்ள அமேசன் காடுகளில் பற்றி எரியும் தீயை அணைக்க அமெரிக்காவிலிருந்து ‘டேங்கர்’ விமானம் களம் இறக்கப்பட்டுள்ளது.

உலக அளவில், 20 சதவீத ஒட்சிசனை வெளியிடுவதால், உலகின் நுரையீரல் என்று வர்ணிக்கப்படும் அமேசன் காடுகளின் பல்வேறு இடங்களில் கடந்த சில வாரங்களாக தீ பற்றி எரிந்து கொண்டிருக்கிறது.

அமேசான் காடுகளின் பெரும்பாலான பகுதிகள் பிரேசில் மற்றும் பொலிவியாவில்தான் உள்ளன. கட்டுக்கடங்காமல் எரிந்துகொண்டிருக்கும் தீயை அணைப்பதற்கு குளோபல் சூப்பர் டேங்கர் நிறுவனத்திடமிருந்து போயிங் 747 ரகத்தை சேர்ந்த விமானத்தை வாடகைக்கு எடுத்திருப்பதாக பொலிவியா ஜனாதிபதி எவோ மாரல்ஸ் கடந்த வாரம் தெரிவித்திருந்தார். அதன்படி, அந்த நிறுவனத்தின் 14 பேர் அடங்கிய குழுவினர் பொலிவியாவில் தீயை அணைக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளனர்.

சூப்பர் டேங்கர் விமானம் ஒரே தடவையில் சுமார் 71 ஆயிரம் லீட்டர் தண்ணீரை கீழே கொட்டும் வல்லமை கொண்டது. சூப்பர் டேங்கருடன் இணைந்து தங்களது ஹெலிகொப்டர்களும் தீயை அணைக்கும் பணியில் ஈடுபட்டுள்ளன என்று தெரிவித்துள்ள பொலிவியா ஜனாதிபதி, இந்த பணியில் ஈடுபட்டுள்ள அனைவருக்கும் பாராட்டு தெரிவித்துள்ளார்.

Leave a reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Nazhikai International Tamil Newsmagazine
ISSN 1357-6933
Tel: 00 44 208 422 5699
Fax: 00 44 208 728 2334
Email: pannews@hotmail.co.uk
Editorial: editor@nazhikai.com / letters@nazhikai.com
Annual Subscription (12 issues):
UK £22.00
Europe £30.00
Canada $30.00
India Rs200.00
All Other Countries £35.00
Payable to Pannews Limited
Canada:
880 Ellesmere Road,
Suite 204, Toronto,
ON. M1P 2W6
Tel: 416 613 2770
Editor: S Mahalingasivam
Published by: Pannews Limited 123 Twyford Road Harrow Middx HA2 0SJ