ஹொங் கொங்கில் அமெரிக்க ஆதரவுகோரி போராட்டம்

0 4

குற்றவாளிகளை சீனாவுக்கு நாடு கடத்தும் சட்டமூலத்தை, ஹொங் கொங் திரும்பப் பெற்றபோதிலும், பிற நிபந்தனைகளை நிறைவேற்ற கோரிக்கை விடுக்கப்பட்டுள்ளது.

குற்றவாளிகளை சீனாவுக்கு நாடு கடத்தும் சட்டமூலத்தை ஹொங் கொங் ஜனாதிபதி திரும்பப் பெற்றபோதிலும், பிற நிபந்தனைகளை நிறைவேற்றக் கோரி, போராட்டக்காரர்கள் அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் ட்ரம்ப்பிடம் வலியுறுத்திவருகின்றனர். இங்கிலாந்தின் காலனித்துவ ஆதிக்கத்திலிருந்து ஹொங் கொங் விடுவிக்கப்பட்ட பின்னர், கடந்த 1997ஆம் ஆண்டு சீனாவின் நிர்வாகப் பகுதிகளில் ஒன்றாக ஹொங் கொங் மாற்றம் பெற்றது. சீனாவின் நேரடிக் கட்டுப்பாட்டில் இருந்தாலும், ஹொங் கொங் நாட்டுக்கென தனி சட்டம், அரசியலமைப்பு உள்ளன.

இந் நிலையில், ஹொங் கொங்கில் குற்றம் சாட்டப்பட்ட குற்றவாளிகளை சீனாவுக்கு அழைத்துச்சென்று விசாரிக்கும் சட்டமூலத்தை, கடந்த ஜூன் மாதம் ஹொங் கொங் கொண்டுவந்தது. இந்த சட்டமூலத்துக்கு எதிராக ஹொங்கொங்கில் தீவிர போராட்டங்கள் நடந்தன.
இலட்சக்கணக்கான மக்கள் வீதிகளில் திரண்டு, புதிய சட்டத்துக்கு எதிராக ஆர்ப்பாட்டம் நடாத்தினர். மாணவர்களும் போராட்டத்தில் குதித்ததுடன், கைதும் செய்யப்பட்டனர்.

ந்தப் போராட்டங்களுக்கு அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் ட்ரம்ப் உள்ளிட்ட பலரும் ஆதரவு தெரிவித்தனர். தொடர் போராட்டம் காரணமாக ஹொங் கொங்கின் பொருளாதாரம் பாதிக்கப்பட்டது. ஹொங் கொங் தலைமைச் செயல் அதிகாரி கேரி லேம் பதவி விலகவேண்டும் என்று கோரிக்கைகள் எழுந்தன.

இந்நிலையில், போராட்டக்காரர்களுக்கு அடிபணிந்து, சீனாவுக்கு குற்றவாளிகளை அழைத்துச்சென்று விசாரிக்கும் புதிய திருத்த சட்டமூலத்தை திரும்பப் பெறப்படும் என, தலைமைச் செயல் அதிகாரி கேரி லேம், கடந்த வாரம் அறிவித்தார்.

எனினும், பிற நிபந்தனைகளையும் நிறைவேற்றுமாறு போராட்டகாரர்கள் தொடர்ந்து போராட்டத்தில் ஈடுபட்டு வருகின்றனர். இந்நிலையில், நேற்று அங்குள்ள அமெரிக்கத் தூதரகத்தில் ஹொங் கொங்கை காப்பாற்றுங்கள் என்ற வாசகங்கள் எழுதப்பட்ட பதாகைகளை ஏந்திக்கொண்டு, போராட்டகாரர்கள் கைகளில் அமெரிக்க கொடியுடன் பேரணி சென்றனர்.

மேலும், சீனாவிடமிருந்து தங்களை விடுவிக்கவேண்டும் என்ற கோரிக்கையை போராட்டகாரர்கள் அமெரிக்க ஜனாதிபதியிடம் முன் வைத்தனர். அத்துடன், பாடசாலை மாணவர்களும் போராட்டக்காரர்களுக்கு ஆதரவு தெரிவித்து வீதியில், மனித சங்கிலி போரட்டத்தில் ஈடுபட்டனர்.

ஹொங் கொங் விவகாரத்தில், வெளிநாட்டினர் யாரும் தலையிட வேண்டாம் என சீனா தெரிவித்துள்ளதுடன், ஹொங்கொங்கின் முடிவுகளுக்கு மதிப்பும், ஆதரவும் அளிக்கப்படும் எனவும் தெரிவித்துள்ளது.

Leave a reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Nazhikai International Tamil Newsmagazine
ISSN 1357-6933
Tel: 00 44 208 422 5699
Fax: 00 44 208 728 2334
Email: pannews@hotmail.co.uk
Editorial: editor@nazhikai.com / letters@nazhikai.com
Annual Subscription (12 issues):
UK £22.00
Europe £30.00
Canada $30.00
India Rs200.00
All Other Countries £35.00
Payable to Pannews Limited
Canada:
880 Ellesmere Road,
Suite 204, Toronto,
ON. M1P 2W6
Tel: 416 613 2770
Editor: S Mahalingasivam
Published by: Pannews Limited 123 Twyford Road Harrow Middx HA2 0SJ