சம்பந்தன் எதிர்க்கட்சித் தலைவர்

0 48

இலங்கையின் எட்டாவது பாராளுமன்றத்தின் எதிர்க்கட்சித் தலைவராக தமிழ் தேசிய கூட்டமைப்பின் தலைவர் இரா. சம்பந்தன் அங்கீகரிக்கப்பட்டிருக்கிறார். சபாநாயகர் கரு ஜயசூரியா இன்று பாராளுமன்றத்தில் இதனை அறிவித்தார்.

இலங்கையின் வரலாற்றில், எதிர்க்கட்சித் தலைவராகும் இரண்டாவது தமிழர் திரு சம்பந்தன். திரு சம்பந்தனின் அரசியல் சகாவான திரு அ. அமிர்தலிங்கம், எதிர்க்கட்சித் தலைவர் பதவியை வகித்த முதலாவது தமிழர். இலங்கை, நிறைவேற்று அதிகாரமுள்ள ஜனாதிபதி ஆட்சி முறைக்கு மாற்றப்பட்ட வேளையில் திரு அமிர்தலிங்கம் எதிர்க்கட்சித் தலைவராகவிருந்தார்.

எதிர்க்கட்சித் தலைவராக ஸ்ரீலங்கா சுதந்திர கட்சியின் குமார வெல்கமவை அங்கீகரிக்குமாறு 56 பேர் கையொப்பமிட்ட கோரிக்கையொன்று கையளிக்கப்பட்டிருக்கையில், இரா. சம்பந்தனை எப்படி அங்கீகரிக்கமுடியும் என்று சபையில் விமல் வீரவன்ச கேள்வி எழுப்பினார். அப்படியான கோரிக்கை எதுவும் தமக்கு கிடைக்கவில்லை என்று சபாநாயகர் பதிலளித்தார்.

தேசிய அரசின் அமைச்சரவை எண்ணிக்கையை அதிகரிக்கும் பிரதமர் ரணில் விக்கிரமசிங்கவின் தீர்மானம்மீதான விவாதத்தில் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் சம்பந்தன் பேசினார். அமைச்சரவை எண்ணிக்கையை அதிகரிக்கும் இந்த அரசியல் கலாசாரம் உகந்ததல்ல என்று அறிவுறுத்திய சம்பந்தன், நூறு கோடி மக்களுக்கும் அதிகமான மக்கள்தொகையைக்கொண்ட அண்டை நாடான இந்தியாவில் அமைச்சரவை 30 ஆகவும், இராஜாங்க அமைச்சர்கள் உள்பட 70ஆக அது மட்டுப்படுத்தப்பட்டிருப்பதையும் நாம் முன்னுதாரணமாக நோக்கவேண்டும் என்று தெரிவித்தார்.

48 அமைச்சர்களும் 45 பிரதி அமைச்சர்களுமாக, தேசிய அரசாங்கத்தின் அமைச்சரவையை விஸ்தரிக்க பாராளுமன்றத்தில் இன்று விவாதம் நடைபெறுகிறது. இவற்றில், 14 அமைச்சுக்கள் ஸ்ரீலங்கா சுதந்திர கட்சிக்கு வழங்கப்படும்.

தமிழ்த் தேசிய பிரச்னைக்கான தீர்வு தமது தலையாய கடமை என்றும், அதற்கான ஒத்துழைப்பைச் சபையில் அனைவரும் அளிக்கவேண்டும் என்றும் எதிர்க்கட்சித் தலைவர் சம்பந்தன் தனது உரையில் குறிப்பிட்டார்.

சபாநாயகரின் அறிவிப்பையடுத்து, ஜனாதிபதி மைத்திரிபால சிறிசேன, புதிய எதிர்க்கட்சித் தலைவர் இரா. சம்பந்தனுக்கு தனது வாழ்த்துக்களைத் தெரிவித்துள்ளார்.

Leave a reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Nazhikai International Tamil Newsmagazine
ISSN 1357-6933
Tel: 00 44 208 422 5699
Fax: 00 44 208 728 2334
Email: pannews@hotmail.co.uk
Editorial: editor@nazhikai.com / letters@nazhikai.com
Annual Subscription (12 issues):
UK £22.00
Europe £30.00
Canada $30.00
India Rs200.00
All Other Countries £35.00
Payable to Pannews Limited
Canada:
880 Ellesmere Road,
Suite 204, Toronto,
ON. M1P 2W6
Tel: 416 613 2770
Editor: S Mahalingasivam
Published by: Pannews Limited 123 Twyford Road Harrow Middx HA2 0SJ